วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 09.00 น. นายสมศักดิ์ พูลเชื้อ รอง ผอ.สพป.อำนาจเจริญ เป็นประธานเปิดการฝึกอบรมทบทวนผู้บังคับบัญชาลูกเสืออำเภอเสนางคนิคม โดยกลุ่มโรงเรียนเสนางค์บูรพา ณ ค่ายลูกเสือชั่วคราวโรงเรียนบ้านโพนทอง เพื่อพัฒนาศักยภาพของข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษาให้มีความรู้และทักษะในการจัดการเรียนการสอนในวิชาลูกเสือ เพื่อนำลงสู่การจัดกิจกรรมลูกเสือได้อย่างมีประสิทธิภาพ เพื่อให้ส่งผลต่อคุณภาพของผู้เรียน ตลอดจนเสริมสร้างความสามัคคีในหมู่คณะครูในอำเภอเสนางคนิคม การฝึกอบรมในครั้งนี้มีผู้เข้ารับการอบรมเป็นผู้กำกับลูกเสือจากโรงเรียในสังกัด สพป. และ สพม. ในอำเภอเสนางคนิคม จำนวน 115 คน หลักสูตรการอบรม 1 วัน ได้แก่ การแต่งกายเครื่องแบบลูกเสือ พิธีการทางลูกเสือ การเปิดประชุมกอง และพิธีชุมนุมรอบกองไฟ
![](https://web3.amnat-ed.go.th/wp-content/uploads/2024/02/image-100-1024x683.png)
![](https://web3.amnat-ed.go.th/wp-content/uploads/2024/02/image-101-1024x683.png)
![](https://web3.amnat-ed.go.th/wp-content/uploads/2024/02/image-102-1024x683.png)
![](https://web3.amnat-ed.go.th/wp-content/uploads/2024/02/image-103-1024x683.png)
รูปเพิ่มเติม https://www.facebook.com/amnatedpage/posts/pfbid09zTcSmAUkyPN13NSuQS2khRA88mWvdFSXMNkqcX5mpqucaBBv4Av3Q4LHngqfrFVl