วันที่ 7 มีนาคม 2567 เวลา 13.30 น. นางดุจดาว ศิริวาลย์ ผอ.สพป.อำนาจเจริญ มอบหมายให้ นางแสงเดือน สายโสภา รอง ผอ.สพป.อำนาจเจริญ ลงพื้นที่นิเทศขับเคลื่อนการสร้างชุมชนแห่งการเรียนรู้ (Professional Learning Community : PLC) และการจัดการเรียนรู้เชิงรุก (Active Learning) ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2566 วัตถุประสงค์ของการดำเนินการเพื่อส่งเสริม พัฒนาผู้บริหารสถานศึกษา ครู และบุคลากรให้มีสมรรถนะตามมาตรฐานตำแหน่ง และมาตรฐานวิชาชีพ เพื่อให้ครูผู้สอนทุกกลุ่มสาระการเรียนรู้ สามารถจัดการเรียนรู้เชิงรุก(Active Learning) มีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ มีนวัตกรรมจัดการเรียนรู้เชิงรุกที่ประสบความสำเร็จ หรือมีผลงานเป็นแบบอย่างได้ และเป้าหมายสำคัญเพื่อให้ผู้เรียน “เรียนดี มีความสุข” และพัฒนาผู้เรียนให้มีสมรรถนะที่จำเป็นในศตวรรษที่ 21 รวมทั้งทักษะทางวิชาการ ทักษะวิชาชีพ และทักษะชีวิต ณ โรงเรียนบ้านเหล่าขวาว อำเภอหัวตะพาน
![](https://web3.amnat-ed.go.th/wp-content/uploads/2024/03/image-109-1024x768.png)
![](https://web3.amnat-ed.go.th/wp-content/uploads/2024/03/image-110-1024x768.png)
![](https://web3.amnat-ed.go.th/wp-content/uploads/2024/03/image-111-1024x768.png)
รูปเพิ่มเติม https://www.facebook.com/amnatedpage/posts/pfbid02uwsNB2WXVm1f93JLG6oxzGVKcuv5pGAZBbqLnT5UrN6ZjTbFTeNxUb9sPrZhtzVBl