วันที่ 6 มีนาคม 2567 เวลา 10.00 น. นางดุจดาว ศิริวาลย์ ผอ.สพป.อำนาจเจริญ มอบหมายให้ นายวีระชัย ไกยรัตน์ รอง ผอ.สพป.อำนาจเจริญ ลงพื้นที่นิเทศขับเคลื่อนการสร้างชุมชนแห่งการเรียนรู้ (Professional Learning Community : PLC) และการจัดการเรียนรู้เชิงรุก (Active Learning) ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2566 วัตถุประสงค์ของการดำเนินการเพื่อส่งเสริม พัฒนาผู้บริหารสถานศึกษา ครู และบุคลากรให้มีสมรรถนะตามมาตรฐานตำแหน่ง และมาตรฐานวิชาชีพ เพื่อให้ครูผู้สอนทุกกลุ่มสาระการเรียนรู้ สามารถจัดการเรียนรู้เชิงรุก(Active Learning) มีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ มีนวัตกรรมจัดการเรียนรู้เชิงรุกที่ประสบความสำเร็จ หรือมีผลงานเป็นแบบอย่างได้ และเป้าหมายสำคัญเพื่อให้ผู้เรียน “เรียนดี มีความสุข” และพัฒนาผู้เรียนให้มีสมรรถนะที่จำเป็นในศตวรรษที่ 21 รวมทั้งทักษะทางวิชาการ ทักษะวิชาชีพ และทักษะชีวิต ณ โรงเรียนสามแยกชมภูโคกเจริญยางเครือพัฒนา และ โรงเรียนบ้านโสกใหญ่
![](https://web3.amnat-ed.go.th/wp-content/uploads/2024/03/image-86-1024x683.png)
![](https://web3.amnat-ed.go.th/wp-content/uploads/2024/03/image-87-1024x683.png)
![](https://web3.amnat-ed.go.th/wp-content/uploads/2024/03/image-88-1024x683.png)
![](https://web3.amnat-ed.go.th/wp-content/uploads/2024/03/image-89-1024x683.png)
![](https://web3.amnat-ed.go.th/wp-content/uploads/2024/03/image-90-1024x683.png)
รูปเพิ่มเติม https://www.facebook.com/amnatedpage/posts/pfbid02UJkgDbN8NPTh7yPjL3fmAJko1Km2WPrgoKmaXPKKeeRARNv2XoiSqz7n1hR4D3vFl