วันที่ 1 มีนาคม 2567 เวลา 17.00 น. นางดุจดาว ศิริวาลย์ ผอ.สพป.อำนาจเจริญ พร้อมด้วยนายสมศักดิ์ พูลเชื้อ รอง ผอ.สพป.อำนาจเจริญ เข้าร่วมเปิดงานประเพณีแห่ยักษ์คุอัตลักษณ์จังหวัดอำนาจเจริญ ประจำปี 2567 ณ บริเวณหน้าสำนักงานเทศบาลตำบลชานุมาน อ.ชานุมาน จ.อำนาจเจริญ ซึ่งกำหนดจัดขึ้นระหว่างวันที่ 1 – 3 มีนาคม 2567 เป็นงานประเพณีแห่ยักษ์ ซึ่งมีเพียงหนึ่งเดียวในโลก เพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยว เชิงประเพณีวัฒนธรรมของจังหวัดอำนาจเจริญ ให้มีความโดดเด่นน่าสนใจมากยิ่งขึ้น และเพื่อเผยแพร่ประชาสัมพันธ์การท่องเที่ยวของจังหวัดอำนาจเจริญ อีกทั้ง เป็นการกระตุ้นการเดินทางท่องเที่ยวของนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศ ได้เดินทางมาท่องเที่ยวในพื้นที่จังหวัดอำนาจเจริญ ทำให้ประชาชนมีรายได้จากการท่องเที่ยวเพิ่มมากขึ้น
![](https://web3.amnat-ed.go.th/wp-content/uploads/2024/03/image-43-1024x683.png)
![](https://web3.amnat-ed.go.th/wp-content/uploads/2024/03/image-44-683x1024.png)
![](https://web3.amnat-ed.go.th/wp-content/uploads/2024/03/image-45-1024x683.png)
รูปเพิ่มเติม https://www.facebook.com/amnatedpage/posts/pfbid02VP7UN5gLdR1qbyk2q6fG49qR8CTskAcrw8qJWetez8NqU5dMTCoysNjBM7MQhaftl